Katika hatua inayotajwa kama mapinduzi ya kihistoria kwenye
utoaji wa haki, Mahakama ya Tanzania imeanza kutumia AKkili
Unde (Al) katika uandishi wa hukumu, hatua inayorahisisha,
kuharakisha na kuongeza uwazi wa mashauri huku ikiimarisha
imani ya wananchi kwa mhimili huo wa dola.

Akizungumza katika Kikao Kazi cha sita cha Serikali Mtandao
kilichofanyika jijini Arusha Februari 17 hadi 19, 2026, Mtendaiji
Mkuu wa Mahakama, Prof. Elisante Ole Gabriel, amesema
hukumu sasa zinaandikwa kwa kutumia teknolojia za kisasa.
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“Kwa sasa hukumu zinaendeshwa kwa takwimu (data-driven).
Tulitambua kuwa tunahitaji nguvu ya Al na matokeo yake
yamekuwa ya kushangaza,” amesema Profesa Gabriel wakati
akiwasilisha mada yake mbele ya Viongozi wa Taasisi za Umma,
wataalamu wa TEHAMA na wadau kutoka ndani na nje ya nchi.



Ameeleza kuwa, Mwaka 2024 Mahakama ilianza majaribio ya
Mfumo wa Kunukuu na Kutafsiri kwa njia ya sauti (Transcription
and Translation Software - TTS), ambao tayari umejaribiwa katika
kanda 11 za Mahakama nchini.

Kwa mujibu wake, mfumo huo umebadili kwa kiasi kikubwa namna
hukumu zinavyoandikwa na kupunguza muda unaotumika.

“Zamani Jaji alikuwa anatumia muda mrefu kuandika hukumu
yenye kurasa 200. Sasa Jaji anazungumza na mfumo unaandika
moja kwa moja kwa Kiswahili au Kiingereza. Hii imeongeza ufanisi
na pia inalinda afya na ustawi wa Majaji,” amefafanua.

Profesa Gabriel amesema, lengo kuu la matumizi ya Al na
TEHAMA ni kuhakikisha upatikanaji wa haki kwa wakati, kuongeza
ufanisi katika uendeshaji wa mashauri na kuimarisha uwazi katika
utoaji wa huduma za Mahakama.

Amebainisha kuwa, mageuzi hayo tayari yameanza kuzaa
matunda kwa kuongeza imani ya wananchi kwa Mahakama.

“Mwaka 2019 kiwango cha imani ya umma kwa Mahakama
kilikuwa asilimia 70, lakini kufikia Mwaka 2023 kimeongezeka hadi
asilimia 88,” amesema.

Mbali na uandishi wa hukumu, Mahakama imeimarisha pia
ushirikiano wa kubadilishana taarifa na taasisi muhimu za umma
zikiwemo Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Wakala wa
Usajili wa Leseni (BRELA), hatua inayorahisisha uratibu na utoaji
wa huduma.
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Akitolea mfano wa upana wa huduma za Mahakama nchini,
alisema kwa kuwa Tanzania ina zaidi ya kata 3,956, matumizi ya
teknolojia yanaisaidia Mahakama kuwafikia wananchi kwa ufanisi
zaidi katika maeneo yote ya nchi bila kujali umbali wa kijiografia.

Amesisitiza kuwa mafanikio hayo hayawezi kupatikana bila
uongozi imara na matumizi sahihi ya rasilimali.

“‘Kuwa na fedha ni jambo moja, kuzitumia kwa ufanisi ni jambo
lingine,” amesisitiza, akiwataka watendaji wakuu kuwekeza kwa
nguvu katika wataalamu wa TEHAMA kama mtaji wa kibinadamu,
si rasilimali watu tu.

Kwa mujibu wa takwimu alizowasilisha, Mahakama kwa sasa
inatekeleza zaidi ya programu 17, ambapo takribani asilimia 90
zinahusu maendeleo ya TEHAMA na rasilimali watu.

Miongoni mwa mageuzi makubwa yanayoendelea ni utekelezaji
wa Mfumo wa Kielektroniki wa Usimamizi wa Mashauri (Electronic
Case Management System) unaolenga kuondoa matumizi ya
mafaili ya karatasi na kuweka mfumo wa kidigitali.



“Sasa mwananchi anaweza kufungua kesi akiwa popote alipo,
kufuatilia ni hakimu gani anashughulikia shauri lake na kunufaika
na uwazi zaidi,” amesema.

Aidha, amebainisha kuwa TEHAMA imeongeza urahisi kwa
mashahidi kutoa ushahidi kwa njia ya mtandao bila kulazimika
kusafiri umbali mrefu.

“‘Nani angeamini kuwa mtu aliyeko Canada anaweza kutoa
ushahidi bila kuja Tanzania?” amehoji na kusisitiza kuwa mageuzi
ya kidigitali ndani ya Mahakama lazima yaongozwe na uongozi
thabiti ili kuhakikisha mabadiliko hayo yanakuwa endelevu na
yenye tija kwa kizazi cha sasa na kijacho.

Kikao kazi hicho kimekutanisha viongozi wakuu wa taasisi
mbalimbali za umma, wataalamu wa TEHAMA na wadau wa
maendeleo kutoka nchi tofauti, ambapo mada mbalimbali
ziliwasilishwa zikionesha namna Tanzania inavyoendelea
kuwekeza katika teknolojia ili kuongeza uwazi, uwajibikaji na
ufanisi katika utumishi wa umma



